Thành phần
Thuốc Partamol Cafein Tab Stella có thành phần:
- Paracetamol 500 mg
- Caffeine 30 mg
Công dụng (Chỉ định)
- Giảm đau cấp tính ở mức độ trung bình khi các thuốc giảm đau khác như paracetamol hay ibuprofen (đơn độc) không có hiệu quả ở bệnh nhân trên 12 tuổi.
Cách dùng thuốc Partamol Cafein Tab
- Thuốc được dùng đường uống.
Liều dùng
- Dùng liều thấp nhất có hiệu quả và trong thời gian ngắn nhất. Chỉnh liều theo mức độ nghiêm trọng của cơn đau và đáp ứng của bệnh nhân.
- Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên:
- 1 – 2 viên/ lần, mỗi 6 giờ, tối đa 8 viên trong 24 giờ.
- Khoảng thời gian điều trị giảm đau nên giới hạn dưới 3 ngày và trong trường hợp không đạt được hiệu quả giảm đau, bệnh nhân/người chăm sóc bệnh nhân nên đến gặp bác sĩ để được tư vấn.
- Bệnh nhân suy gan & người cao tuổi:
- Trẻ em từ 12 – 18 tuổi:
- 1 hoặc 2 viên mỗi 6 giờ với liều tối đa là 8 viên trong 24 giờ.
- Trẻ em dưới 12 tuổi:
- Không được dùng thuốc này.
- Liều dùng nên được điều chỉnh cho phù hợp với mức độ nghiêm trọng của các cơn đau và đáp ứng của bệnh nhân. Khả năng dung nạp codeine có thể tiến triển khi sử dụng liên tục và tỷ lệ mắc phải các tác dụng không mong muốn phụ thuộc vào liều dùng.
Không sử dụng trong trường hợp sau (Chống chỉ định)
- Bệnh nhân quá mẫn hay có cơ địa dị ứng với bất cứ thành phần nào của thuốc.
- Bệnh nhân suy chức năng gan hoặc thận.
- Bệnh nhân nghiện rượu.
- Bệnh nhân thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase.
- Suy hô hấp.
- Trẻ em từ 0 đến 18 tuổi vừa thực hiện thủ thuật cắt amiđan và/hoặc nạo V.A để điều trị hội chứng ngưng thở khi ngủ liên quan đến tắc nghẽn đường thở do các bệnh nhân này có nguy cơ cao xảy ra các phản ứng có hại nghiêm trọng và đe dọa tính mạng.
- Phụ nữ cho con bú.
- Bệnh nhân mang gen chuyển hóa thuốc qua CYP2D6 siêu nhanh.
Tác dụng không mong muốn (Tác dụng phụ)
Thường gặp:
Paracetamol
- Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc.
Codeine
- Đau đầu, chóng mặt, khát và có cảm giác khác lạ.
- Buồn nôn, nôn, táo bón.
- Bí tiểu, tiểu ít.
- Mạch nhanh, mạch chậm, hồi hộp, yếu mệt, hạ huyết áp thế đứng.
Tương tác với các thuốc khác
Paracetamol không nên dùng kết hợp với rượu, thuốc chống co giật, thuốc chống đông máu đường uống, Isoniazid và Phenothiazin.
Cafein không nên dùng đồng thời với thuốc chủ vận β-adrenergic và Disulfiram.
Lưu ý khi sử dụng Partamol Cafein Tab (Cảnh báo và thận trọng)
- Không dùng Partamol-Cafein cho trẻ em dưới 12 tuổi.
- Nên dùng Partamol-Cafein thận trọng cho bệnh nhân:
Bị suy giảm chức năng thận hoặc gan, hay bệnh nhân nghiện rượu.
Có tiền sử loét dạ dày tá tràng.
Rối loạn chuyển hóa porphirin, cường giáp, cao huyết áp, loạn nhịp tim hay bệnh tim mạch khác.
- Tránh dùng quá nhiều caffeine (như cà phê, trà và một số đồ uống đóng hộp) khi đang dùng thuốc này.
- Bệnh nhân nên hỏi ý kiến bác sĩ nếu đau đầu dai dẳng.
- Tránh sử dụng đồng thời với các thuốc khác có chứa paracetamol.
- Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
- Partamol-Cafein có chứa aspartame. Aspartame là nguồn tạo ra phenylalanine, có thể gây hại cho bệnh nhân bị bệnh phenylketon niệu (PKU), một rối loạn di truyền hiếm gặp gây tích lũy phenylalanine do cơ thể không thể đào thải thích hợp.
- Partamol-Cafein chứa natri bicarbonate khan, natri carbonate khan, natri benzoate, natri saccharin, do đó, chế độ ăn của bệnh nhân cần hạn chế natri.
Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú
Partamol-Cafein không được dùng cho phụ nữ có thai. Thận trọng khi sử dụng cho phụ nữ đang cho con bú.
Ảnh hưởng đến khả năng lái xe, vận hành máy móc
- Bệnh nhân cần chú ý tới đáp ứng của cơ thể với thuốc trước khi lái xe hay vận hành máy móc.
Bảo quản
- Bảo quản nơi khô thoáng, tránh ánh nắng trực tiếp và nhiệt độ cao
- Để xa tầm tay trẻ em